A ranar Asabar 6 ga watan Mayu, Sarki Charles III zai zama sarkin Ingila na 40 wanda za a naɗa a cocin masarautar Birtaniya na Westminister Abbey.
Ya zama sarki ne bayan rasuwar mahaifiyarsa, Elizabeth II, a watan Satumba.
Mene ne aikin Sarkin Ingila?
Sarki a Birtaniya shi ne shugaban ƙasa. Sai dai ikonsa na wakilci ne kuma na je-ka-na-yi-ka, sannan ba shi da ɓangare a siyasance.
Yakan karɓi sakonnin bayanai daga fadar gwamnati a kullum, ciki har da bayanan da ake buƙata kafin duk wata ganawa ko kuma takardu da ke neman sanya hannunsa.
A al’adance firaminista kan gana da Sarki duk ranar Asabar a fadar Buckingham domin yi masa bayani a kan ayyukan gwamnati.
Irin ganawa ta sirri ce, kuma ba a fitar da wani bayani a hukumance kan abubuwan da ake tattaunawa.
Sarkin yana kuma da wasu ayyukan na gwamnati da yake gudanarwa, waɗanda suka haɗar da:
Bugu da ƙari sarki yakan jagoranci bikin shekara-shekara na tunawa da dakarun da suka kwanta-dama wanda akan yi a ginin Cenotaph da ke birnin Landan.
Daga cikin aikin sarkin kuma, shi ne karɓar baƙuncin shugabannin ƙasashen duniya da kan kai ziyara Landan - Kamar shugaban Afrika ta Kudu, Cyril Ramaphosa - kuma yakan gana da jakadun ƙasashe masu ofisohin jakadanci a Landan.
A ziyararsa ta farko, Charles ya je Jamus ne, inda ya zama basaraken Ingila na farko da ya yi jawabi a gaban majalisar dokokin ƙasar.
Sarkin shi ne shugaban ƙungiyar ƙasashe rainon Ingila wato Commonwealth mai mambobi 56 a ƙarƙashinta, da yawan mutane kimanin biliyan biyu da rabi.
Uwargidan sarki, Camilla na taimaka masa wajen gudanar da ayyuka, yayin da ita ma take gudanar da ayyukan da suka shafi ƙungiyoyin ba da agaji guda 90 da take da alaka da su.
Mafi yawan ƙungiyoyin masu ba da agaji kan harkar lafiya da kuma agaza wa waɗanda aka yi wa fyade.
Me zai faru a bikin naɗin sarautar Sarki Charles?>Za a naɗa Sarkin da Sarauniya a bikin da za a gudanar a cocin Westminster Abbey.
b
Bikin, wata hidima ce ta addini da ake gudanarwa a ƙarƙashin dokokin ɗarikar Anglican wadda shugaban cocin Ingila zai jagoranta. Za a shafa wa sarkin wani mai na musamman sannan a miƙa masa Sandar Girma.
Daga ƙarshe, shugaban cocin zai ɗora kambin sarauta na St Edwards a kansa-wanda aka ƙera shi da zinariya tun a 1661.
Shi dai wannan kambi sarkin zai sanya shi ne sau ɗaya a tsawon rayuwarsa.
Naɗin sarautar biki ne na gwamnati, kuma ita ce take ɗaukar ɗawainiyar gudanar da shi, tare da tantance waɗanda za su halarta.
Su wane ne 'yan gidan sarautar?
Yayab ake gadon sarautar Birtaniya?
Tsarin gadon sarauta ya fayyace wane ne a cikin ƴaƴan masarauta zai gaji wanda ke kan mulki a lokacin da sarki ya rasu, ko kuma ya sauka don raɗin kansa.
Na farko a cikin jerin masu gadon sarauta shi ne babban ɗan sarkin da ke kan mulki.
An yi gyara ga dokar tsarin gadon sarautar a 2013 domin tabbatar da cewa ba a fi bai wa ƴaƴa maza muhimmanci a kan yayyensu mata a wajen gadon sarauta ba.
Magajin Sarki Charles shi ne babban ɗansa namiji, Yariman Wales.
Babban ɗan Yarima William, Yarima George shi ne na biyu a jerin magadan sarautar, sannan ƴarsa mace, Gimbiya Charlotte ita ce ta uku. Yarima Louis shi ne na huɗu sai Yarima Harry a matsayi na biyar.
Ya karɓuwar 'yaƴan sarautar Birtaniya a wajen al'umma?
Domin tantance tunanin al'umma game da sarautar Birtaniya gabanin naɗin sarautar Sarki Charles, shirin BBC Panorama ya nemi jin ra'ayin al'umma.
Sakamakon da aka samu ya bayyana cewa kashi 58% na al'umma na goyon bayan ci gaba da bin tsarin masarauta a maimakon zaɓaɓɓen shugaban ƙasa, wanda ya samu kashi 26%.
A ina iyalan masarautar Birtaniya ke zama?
Sarki Charles da Sarauniya Camilla na rayuwa ne a fadar Buckingham. A baya suna zama ne a gidaje biyu, wato Clarence House da ke Landan da kuma Highgrove da Gloucestershire.
Sauran gidajen da iyalan masarauta ke zama sun haɗar da gidan sarauta na Windsor, Sandringham a Norfolk da fadar Holyroodhouse da ke Edinburgh da gidan sarauta na Balmoral da ke Aberdeenshire.
A watan Agustan 2022, Yarima William da Gimbiya Catherine na Wales sun bar fadar Kensington da ke yammacin Landan, inda suka koma rayuwa a Adelaide Cottage, da ke rukunin gidajen sarauta na Windsor.